![](/images/2565/57-6.jpg)
วันวชิราวุธ ถือกำเนิดขึ้นเพื่อเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ ผู้ทรงริเริ่มกิจการลูกเสือในประเทศไทย
ตรงกับวันที่ ๒๕ พฤศจิกายนของทุกปี
เนื่องจากเป็นวันคล้ายวันสวรรคตของ พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ ด้วยพระอาการโลหิตเป็นพิษ ซึ่งพระองค์นั้นได้ทรงประกอบพระราชกรณียกิจอันเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติอย่างมากมาย ไม่ว่าจะเป็นด้านการปกครอง การคมนาคม กิจการเสือป่าและลูกเสือ ทั้งยังทรงเป็นกวีเอกที่เก่งกาจในด้านศิลปวัฒนธรรมและวรรณคดี โดยภายหลังที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่เสด็จสวรรคต ทางการก็ได้กำหนดให้วันที่ ๒๕ พฤศจิกายนของทุกปีเป็นวันวชิราวุธ เพื่อเทิดพระเกียรติและน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ
กองลูกเสือโรงเรียนพรานกระต่ายพิทยาคม พร้อมผู้กำกับลูกเสือ จึงประกอบพิธีถวายราชสดุดีเพื่อรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ ณ หอประชุมโรงเรียนพรานกระต่ายพิทยาคม
![](/images/2565/57-11.jpg)
![](/images/2565/57-5.jpg)
![](/images/2565/57-1.jpg)
![](/images/2565/57-2.jpg)
![](/images/2565/57-3.jpg)
![](/images/2565/57-7.jpg)
![](/images/2565/57-8.jpg)
![](/images/2565/57-10.jpg)
![](/images/2565/57-22.jpg)
![](/images/2565/57-23.jpg)
![](/images/2565/57-24.jpg)
![](/images/2565/57-25.jpg)